svasdssvasds
ผู้ประกันตน ม.40 ยื่นขอคืนเงินสมทบ สำหรับผู้ชำระเงินเต็มจำนวนได้ จริงหรือ?

ผู้ประกันตน ม.40 ยื่นขอคืนเงินสมทบ สำหรับผู้ชำระเงินเต็มจำนวนได้ จริงหรือ?

24 มี.ค. 2565 เวลา 11:26 น.4.5k

เช็ก ประกันสังคมเปิดให้ผู้ประกันตน มาตรา 40 ยื่นขอคืนเงินสมทบ สำหรับผู้ที่ชำระเงินเต็มจำนวนได้ จริงหรือไม่

ตามที่มีการเผยแพร่ข้อมูลเกี่ยวกับประเด็นเรื่องประกันสังคมเปิดให้ผู้ประกันตน ม.40 ยื่นขอคืนเงินสมทบสำหรับผู้ที่ชำระเงินเต็มจำนวน ทางด้านเพจเฟซบุ๊ก Anti-Fake News Center Thailand ศูนย์ต่อต้านข่าวปลอม ประเทศไทย ได้ดำเนินการตรวจสอบข้อเท็จจริงโดยสำนักงานประกันสังคม กระทรวงแรงงาน พบว่าประเด็นดังกล่าวนั้น เป็นข้อมูลจริง 

 

ผู้ประกันตน ม.40 ยื่นขอคืนเงินสมทบ สำหรับผู้ชำระเงินเต็มจำนวนได้ จริงหรือ

สำนักงานประกันสังคมปรับปรุงอัตราการจ่ายเงินสมทบตามมาตรา 40 โดยมีผลบังคับใช้เป็นระยะเวลา 6 เดือน ตั้งแต่วันที่ 1 สิงหาคม 2564 ถึงวันที่ 31 มกราคม 2565 ดังนั้น ผู้ประกันตนหรือผู้มีสิทธิที่ชำระเงินเต็มจำนวน ให้ยื่นคำร้องขอรับเงินคืนตามแบบคำขอ (สปส.1-40/7) ต่อพนักงานเจ้าหน้าที่ ณ สำนักงานประกันสังคมกรุงเทพมหานคร หรือยื่นทางไปรษณีย์ลงทะเบียนตอบรับหรือทางโทรสารหรือทางอิเล็กทรอนิกส์ การขอรับเงินมี  3 ทางเลือก

1. ณ สำนักงานประกันสังคม 

2. ธนาณัติสั่งจ่ายปณ. 

3. ธนาคาร  

affaliate-2

และให้ผู้ประกันตนหรือผู้มีสิทธิ ยื่นคำร้องขอรับเงินสมทบที่นำส่งไว้เกินจำนวนที่ต้องชำระคืนต่อสำนักงานภายในระยะเวลา 1 ปี นับแต่วันที่ทราบว่ามีสิทธิรับเงินคืน หากมีข้อสงสัยสามารถติดต่อสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที สายด่วน โทร 1506 กด 1


ทั้งนี้ เพื่อให้ประชาชนได้รับข้อมูลข่าวสารจากสำนักงานประกันสังคม กระทรวงแรงงาน สามารถติดตามได้ที่เว็บไซต์ www.sso.go.th หรือโทร 1506


หน่วยงานที่ตรวจสอบ : สำนักงานประกันสังคม กระทรวงแรงงาน

 

ผู้ประกันตน ม.40 ยื่นขอคืนเงินสมทบ สำหรับผู้ชำระเงินเต็มจำนวนได้ จริงหรือ

 

ขอบคุณ FB : Anti-Fake News Center Thailand

ข่าวล่าสุด
ข่าวที่น่าสนใจ
logo-pwa

เพิ่ม ThainewsOnline

ลงในหน้าจอหลักของคุณ

ติดตั้ง
ปิด