สาวคิดไม่ตก จะเปิดร้านข้าวกะเพรา แต่ไม่มั่นใจว่าจะขายเท่าไหร่

สาวคิดการใหญ่ จะเปิดร้านขายข้าวกะเพราะ ตัดสินใจลองทำเมนูยอดฮิตในแบบที่ตนชอบ พร้อมถ่ายภาพลงโซเชียลถามชาวเน็ต หน้าตาแบบนี้ ท็อปปิ้งแบบนี้ ขายเท่าไหร่ดี
กลายเป็นที่พูดถึงอย่างมากในโลกออนไลน์เมื่อผู้ใช้เฟซบุ๊ก เพชร ชี่ ได้โพสต์รูปภาพลงใน กลุ่มชมรมคนรักผัดกะเพรา พร้อมทั้งขอความคิดเห็นชาวโซเชียลว่า "วันนี้ทำกระเพราแห้งๆ ที่ชอบและถ่ายรูปเรียบร้อย แต่กำลังคิดเรื่องราคาอยู่ค่ะ ว่าจะขายในไลน์หมู่บ้านราคา 29 บาท ใส่ไข่ดาว เพิ่ม 6 บาท พร้อมพริกน้ำปลา (ใส่กล่องชานอ้อยด้วย แต่กล่องจริงไม่ได้ไซส์ใหญ่มาก) ก็ได้กำไรนิดหน่อย
ถ้าราคาประมาณนี้ ขายในกรุงเทพ อยากถาม พี่ๆ เพื่อนๆ ในกลุ่มว่าราคากำลังโอเคไหมคะ มีคนอื่นๆ ที่ขายกัน 40 - 50 ในกลุ่มหมู่บ้าน อยู่แล้วเค้าจะไม่รุมตบเราใช่ไหมคะ" ทำให้ชาวเน็ตเข้ามาแสดงความคิดเห้นกันเป็นจำนวนมาก เนื่องจากทั้งเนื้อข้อความและหน้าตาอาหารที่เธอทำ
โดยส่วนใหญ่เข้ามาคอมเม้นต์ว่า เคยเห็นมีคนขายข้าว+ผัดกะเพราแห้ง ๆ แบบนี้ เค้าก็ขายแค่กล่องละ 25 บาท พิเศษ 30 บาท เพิ่มไข่ดาวเท่าไหร่ไม่รู้จำไม่ได้เพราะไม่เคยเพิ่ม มีไข่ดาวเป็นของตัวเองอยู่แล้ว คือจะบอกว่า ผัดกะเพราทีเดียวเป็นถาดๆ แล้วมาตัดราดขายแบบนี้ มันก็ได้อยู่นะราคา 25 - 30 บาท ไม่เหมือนกะเพราตามสั่งที่ผัดทีละจาน อย่างนั้น 40 - 50 ก็เข้าใจ
บ้างก็เข้ามาคอมเม้นต์ว่า ตัดราคานี่สร้างศัตรูเปล่าๆ ขายเท่ากันกะเค้าเลยถ้าอร่อยจริง ไปแถมที่อย่างอื่นที่บริการได้ดีกว่า พริกน้ำปลาใส่กระเทียมหอมแดงมะนาวอย่างดีงี้ ข้าวเกรดดีๆ ไปเลยงี้ บ้างก็เข้ามาคอมเม้นต์ว่า คือเรื่องราคาก็ดีนะคะ หรือ จะเพิ่มราคาอีกนิดก็ได้ แต่ใส่ข้าวเยอะหน่อยค่ะ สมัยนี้มันหาเงินยาก เมนูของร้านจะได้เข้าถึงทุกกลุ่มคน ไม่ว่าใครก็ซื้อทานได้ อิ่มท้อง โดยไม่ต้องเบิ้ลหรือเสียเงินเพิ่ม
บ้างก็เข้ามาคอมเม้นต์ว่า อยู่ที่หมู่บ้านด้วยนะ อย่างที่เคยอยู่ที่แรกบ้านราคาประมาณ 2.2 - 2.8 ล้าน ราคาอาหารตามสั่งจะอยู่ที่ 40 - 55 แต่อย่างอีกหมู่บ้านนึงราคาบ้าน 3.5 ล้าน - 5 ล้าน ราคาข้าวที่ขายกันอยู่ที่ 50 - 75 ส่วนหมู่บ้านที่ 10 ล้านขึ้นไม่รู้เขาขายกันเท่าไรเพราะไม่เคยอยู่ 55555